Hàng Nhập Khẩu Phi Mậu Dịch Có Được Khấu Trừ Thuế GTGT Không?

Ngày đăng: 10:29 AM 19/10/2018 - Lượt xem: 1,286

Doanh nghiệp có hàng hóa được các doanh nghiệp đối tác nước ngoài cho, tặng và khi nhập khẩu hàng hóa thì DN phải mở tờ khai hải quan theo hình thức nhập khẩu phi mậu dịch đồng thời nộp thuế giá trị gia tăng, thuế nhập khẩu tại hải quan cửa khẩu nhập hàng. Vậy thuế giá trị gia tăng đã nộp cho các hàng hóa này khi nhập khẩu có được khấu trừ không?

 

*Hàng hóa phi mậu dịch là gì?

Theo thông tư số Số : 112/2005/TT-BTC ngày 15 tháng 12 năm 2005 thì : Hàng hóa nhập khẩu phi mậu dịch là hàng hóa nhập khẩu không mang mục đích thương mại không thuộc danh mục cấm nhập khẩu, nhập khẩu theo Giấy phép của cơ quan quản lý chuyên ngành. Hàng nhập khẩu phi mậu dịch có thuế phải nộp thuế ngay trước khi thông quan hàng hóa.

1. Quà biếu, tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài gửi cho tổ chức, cá nhân ở Việt Naml; của tổ chức, cá nhân ở Việt Nam gửi cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

2. Hàng hoá của cơ quan đại diện ngoại giao, tổ chức quốc tế tại Việt Nam và những người làm việc tại các cơ quan, tổ chức trên;

3. Hàng viện trợ nhân đạo;

4. Hàng hoá tạm nhập khẩu của những cá nhân được Nhà nước Việt Nam cho miễn thuế;

5. Hàng mẫu không thanh toán;

6. Dụng cụ nghề nghiệp, phương tiện làm việc của người xuất nhập cảnh;

7. Tài sản di chuyển của tổ chức, cá nhân;

8. Hành lý cá nhân của người nhập cảnh gửi theo vận tải đơn, hàng hoá mang theo người của người nhập cảnh vượt tiêu chuẩn miễn thuế;

9. Hàng phi mậu khác.

 

- Thông tư 26/2015/TT-BTC tại Điều 1, Khoản 10 Sửa đổi, bổ sung Điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 và Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính) như sau:

“Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ các trường hợp giá trị hàng hóa, dịch vụ nhập khẩu từng lần có giá trị dưới hai mươi triệu đồng, hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT và trường hợp cơ sở kinh doanh nhập khẩu hàng hóa là quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.”

Căn cứ theo quy định trên đối với hàng hóa mua vào từ 20 triệu đồng trở lên thì doanh nghiệp phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Riêng đối với hàng cho, biếu, tặng nhập khẩu thì không cần chứng từ thanh toán qua ngân hàng.

 

Vậy hàng hóa cho, biếu, tặng nhập khẩu cần những chứng từ gì để được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào?

- Thông tư 219/2013/TT-BTC tại Điều 14, Khoản 1; Điều 16 thì doanh nghiệp cần có những chứng từ sau để kê khai khấu trừ thuế giá trị gia tăng của hàng cho, biếu, tặng nhập khẩu:

– Chứng từ chứng minh việc hàng hóa đó là hàng được cho, biếu, tặng bao gồm hợp đồng, giấy xác nhận….

– Tờ khai hải quan đối với hàng nhập khẩu.

– Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước. Doanh nghiệp chỉ được kê khai thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu khi đã có giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước.

*DN hạch toán khi nhận hàng cho, biếu, tặng, nhập khẩu như sau:

Phản ánh giá trị hàng hóa theo giá thị trường.

Nợ TK 156

Có TK 711 Ghi nhận theo giá thị trường.

Có TK 3333 Thuế nhập khẩu ( nếu có)

Nộp thuế giá trị gia tăng, thuế nhập khẩu.

Nợ TK 333

Có TK 111, 112

Phản ánh thuế GTGT hàng nhập khẩu

Nợ TK 1331

Có TK 3331

 

CÔNG TY TNHH ĐẠI LÝ THUẾ GREEN TAX
Số 3 Lô B3, KDC Kim Sơn, Nguyễn Hữu Thọ, P. Tân Phong, Q7, TPHCM
ĐT: 0919 058 818 (Ms Thắm) - Zalo: 0908 553 002
Email: greentaxvn@gmail.com